thumbs-up
สวัสดีค่ะ หนูมีอาการเจ็บแปล๊บๆ บริเวณกลางหน้าอกด้านบน มีอาการครั้งละ 1-2 วินาที เป็นไม่นานค่ะ แต่เป็นค่อนข้างถี่ 5-10 นาทีครั้ง บางครั้งก็เป็นชั่วโมง บางวันก็ไม่เป็นเลย เวลาเป็นคือแปล๊บเดียวแล้วหายไปเลย จะไม่เจ็บนานค่ะ จะเป็นถี่เลยคือช่วงที่นั่งนานๆ นั่งห่อไหล่อะไรแบบนี้ มันก็จะแปล๊บขึ้นมาเลยค่ะ ส่วนตัวเป็นคนที่ทำงานยกของหนัก จะใช้แขนออกแรงเยอะ ไม่แน่ใจเลยว่าเป็นอะไร ส่วนตัวเป็นคนคิดมาก เครียดเก่ง และวิตกกังวลที่หนึ่งเลยค่ะ

หญิง | อายุ 29 ปี

เยื่อหุ้มหัวใจอักเสบ (Acute pericarditis)

• เยื่อหุ้มหัวใจอักเสบ
  • แสบหน้าอก
  • เจ็บหน้าอก

สวัสดีค่ะ หนูมีอาการเจ็บแปล๊บๆ บริเวณกลางหน้าอกด้านบน มีอาการครั้งละ 1-2 วินาที เป็นไม่นานค่ะ แต่เป็นค่อนข้างถี่ 5-10 นาทีครั้ง บางครั้งก็เป็นชั่วโมง บางวันก็ไม่เป็นเลย เวลาเป็นคือแปล๊บเดียวแล้วหายไปเลย จะไม่เจ็บนานค่ะ จะเป็นถี่เลยคือช่วงที่นั่งนานๆ นั่งห่อไหล่อะไรแบบนี้ มันก็จะแปล๊บขึ้นมาเลยค่ะ ส่วนตัวเป็นคนที่ทำงานยกของหนัก จะใช้แขนออกแรงเยอะ ไม่แน่ใจเลยว่าเป็นอะไร ส่วนตัวเป็นคนคิดมาก เครียดเก่ง และวิตกกังวลที่หนึ่งเลยค่ะ

thumbs-up

0

แพทย์สาขาที่เกี่ยวข้อง

doctor-image
    icon

0

icon

16

icon

0

หัสยา ประสิทธิ์ดำรง

หมอหัวใจ

ไม่มีข้อมูลโรงพยาบาลใกล้เคียง

ดูรายละเอียดแพทย์

icon

0

icon

24

icon

0

ชัยอนันต์ ชัยยามานนท์

หมอหัวใจ

icon

0

icon

11

icon

0

ตรัยรัตน์ ตรีเวชอักษร

หมอหัวใจ

icon

0

icon

41

icon

0

ธัญรัตน์ อร่ามเสรีวงศ์

หมอหัวใจ

icon

0

icon

6

icon

0

ธัญลักษณ์ ชัยเสรี

หมอหัวใจ

icon

0

icon

12

icon

0

ณัฐนันทน์ ประศาสน์สารกิจ

หมอหัวใจ

icon

0

icon

6

icon

0

เกษม รัตนสุมาวงศ์

หมอหัวใจ

icon

0

icon

16

icon

0

ครรชิต ช่อหิรัญกุล

หมอหัวใจ

icon

0

icon

6

icon

0

ชาตรี วงศ์สินคงมั่น

หมอหัวใจ

icon

0

icon

36

icon

0

ดิลก ภิยโยทัย

หมอหัวใจ

กระทู้ที่เกี่ยวข้อง

หญิง | อายุ 28 ปี

เยื่อหุ้มหัวใจอักเสบ (Acute pericarditis)

• ไอ
    • ไอกลางคืน
    • แน่นหน้าอก

สวัสดีค่ะคุณหมอ หนูมีอาการเจ็บจี๊ดบริเวณอกด้านซ้าย ตรงบริเวณราวนมด้านล่าง เป็นมาได้ 1-2 สัปดาห์ได้แล้วค่ะ อาการก็คือไม่ว่าจะทำกิจกรรมอะไรอยู่ก็ตาม จะรู้สึกเจ็บจี๊ดที่บริเวณอกข้างซ้ายขึ้นมาเฉยๆ อาการเจ็บจะนานประมาณ 2 นาทีค่ะ แม้กระทั่งตอนนอนอยู่เฉยๆก็เป็นขึ้นมาได้ซะงั้น ไม่ว่าจะยืนหรือนั่งเฉยๆก็เป็นค่ะ ต้องนั่งเฉยๆสักพัก อาการถึงจะทุเลาลงค่ะ รวมทั้งหายใจเหนื่อยหอบ เวียนหัวง่าย และมีอาการไอแห้งร่วมด้วย ซึ่งอาการไอตอนนี้เป็นมาได้ก่อนเจ็บหน้าอกค่ะ และจะไอเฉพาะตอนกลางคืนเท่านั้นค่ะ และมือ-เท้าเย็นง่าย รวมทั้งตอนนี้มีอาการมือสั่นเล็กน้อย เหมือนไม่ค่อยมีแรงค่ะ รบกวนคุณหมอช่วยวินิจฉัยให้ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

thumbs-up

0