thumbs-up
นอนไม่หลับ รับประทาน ยา clonazepam 2mg depakine chrono,sodiumpalproat,Quitiapine,และ Risperidon. มา 2 ปีกว่สแล่้ว แต่อาการก็ไม่ดีขึ้นเท่าที่ควร
  • thumbs-up

คำตอบโดยแพทย์ผู้เชี่ยวชาญ

profile-img

ชนาธิป ทองยงค์

(แก้ไขการตอบกลับ  - )

สวัสดีคุณ 114367 ครับ เบื้องต้นผมต้องขอบคุณที่เลือกขอคำปรึกษาก่อนการปรับยานะครับ การนอนไม่หลับเป็นภาวะที่ทรมานมากๆครับ การนอนไม่หลับสามารถเกิดได้จากทั้งภาวะทางกายและภาวะทางจิตใจครับ ซึ่งจุดเริ่มต้นของการรักษาภาวะนอนไม่หลับนั้น จำเป็นที่จะต้องเริ่มจากการค้นหารักษาสาเหตุที่ทำให้เกิดภาวะดังกล่าว ซึ่งหากอาการนอนไม่หลับเป็นผลจากสาเหตุทางกายหรือจิตใจก็ตาม เมื่อรักษาสาเหตุดังกล่าวจนหายสนิทแล้ว อาการนอนไม่หลับจะค่อยๆดีขึ้นตามไปด้วยครับ ในทางกลับกัน หากสาเหตุยังไม่ได้รับการแก้ไข อาการนอนไม่หลับก็จะไม่ดีขึ้นเช่นกันครับ เนื่องจากยาที่คุณ 114367 ยกมานั้นเป็นยาจิตเวชเป็นใหญ่ ผมขออนุญาตกล่าวถึงประเด็นนี้ครับ การนอนไม่หลับมีความสัมพันธ์กับภาวะทางจิตเวชอย่างซับซ้อน เช่น อาจเป็นอาการของโรคจิตเวช หรือ ตัวมันเองก็กระตุ้นให้โรคจิตเวชกำเริบได้เช่นกันครับ หรือ อาจเกิดเป็นโรคร่วมกันก็ได้ครับ และเนื่องจากการปรับยาที่เหมาะสมต้องอาศัยอาการ, โรคร่วม, ประวัติการตอบสนอง, หรือ อันตรกิริยาของยา เป็นต้น ผมขออนุญาตแนะนำให้ปรึกษากับจิตแพทย์เจ้าของไข้ที่ดูแลกันมาครับผม เบื้องต้นขณะที่ยังไม่ได้พบจิตแพทย์​ ผมขออนุญาตเสนอการรักษาภาวะนอนไม่หลับโดยไม่ใช้ยานะครับ ปัจจุบันมีการรักษาแบบปรับความคิดและพฤติกรรมสำหรับการนอนหลับ (CBT-i) ซึ่งผลการวิจัยพบว่าช่วยทำให้การนอนหลับได้ดีประสิทธิภาพไม่แตกต่างจากยาและมีประสิทธิภาพเป็นระยะเวลาที่นานกว่า องค์ประกอบหนึ่งใน CBT-i คือการดูแลสุขลักษณะการนอนครับ เช่น ใช้เตียงนอนสำหรับการนอนและกิจกรรมทางเพศเท่านั้น (นอกเหนือจากเวลาดังกล่าวให้หลีกเลี่ยงการอยู่บนเตียง), หลีกเลี่ยงการดูจอโทรศัพท์/โทรทัศน์ (เนื่องจากแสงจากจอจะทำให้ร่างกายเราตื่นมากขึ้นครับ), หลีกเลี่ยงการดูนาฬิระหว่างเวลานอน (เนื่องจากหากนอนไม่หลับเมื่อดูนาฬิกาแล้วจะเกิดความกังวลขึ้นมา เช่น ทำไมยังไม่หลับเหลือเวลานอนไม่กี่ชั่วโมง), ตั้งเวลานอน-ตื่น ที่สม่ำเสมอ, หลีกเลี่ยงการนอนกลางวัน, หากกินกาแฟหรือคาเฟอีนให้เว้นจากเวลานอนอย่างน้อย 6-8 hr, หลีกเลี่ยงการสูบบุหรี่ก่อนเวลานอนอย่างน้อย 1-2 ชั่วโมง, หากออกกำลังให้เว้นหากจากเวลาเข้านอนประมาณ 4 hr เป็นอย่างน้อย เป็นต้นครับ

thumbs-up

0

แพทย์สาขาที่เกี่ยวข้อง

doctor-image
icon

0

icon

186

icon

0

กิตติ สกาวรัตนโยธิน

หมอจิตเวช

ไม่มีข้อมูลโรงพยาบาลใกล้เคียง

ดูรายละเอียดแพทย์

icon

0

icon

31

icon

0

โชติมันต์ ชินวรารักษ์

หมอจิตเวช

icon

0

icon

38

icon

0

พันตรี เกิดโชค

หมอจิตเวช

+ 1

icon

0

icon

29

icon

0

ชัชวาลย์ ศิลปกิจ

หมอจิตเวช

icon

0

icon

144

icon

0

โกวิทย์ นพพร

หมอจิตเวช

icon

0

icon

66

icon

0

ธันยา วิชัยโกศล

หมอจิตเวช

icon

0

icon

13

icon

0

ไพฑูรย์ สมุทรสินธุ์

หมอจิตเวช

icon

0

icon

67

icon

0

นพดล วาณิชฤดี

หมอจิตเวช

icon

0

icon

28

icon

0

ลัญฉน์ศักดิ์ อรรฆยากร

หมอจิตเวช

icon

0

icon

29

icon

0

ชลภัฎ จาตุรงคกุล

หมอจิตเวช

+ 1

กระทู้ที่เกี่ยวข้อง

ชาย | อายุ 21 ปี

เสี่ยงต่อโรคทางอารมณ์ที่มีภาวะแทรกซ้อน (Mood disorder with psychotic feature unspecified)

• อยากตาย
  • ทำร้ายตัวเอง
  • คิดฆ่าตัวตาย

ความรู้สึกที่เครียดมาประมาณ2-3ปีแล้วมาถึงตอนนี้มีความคิดที่ไม่อยากอยู่บนโลกใบนี้แล้ว เพราะผมรู้สึกว่าโลกนี้มันไม่ยุติธรรม ผมจับได้ใบแดงครับก่อนหน้านี้ทำงานโรงงานคิดที่จะสร้างอนาคตให้ตัวเองตั้งแต่อายุยังน้อย แต่พอจับได้ใบแดงทุกอย่างจบ ผมคิดว่าฝึกเสร็จจะได้ลายาวกลับไปทำงานแต่กลับกลายเป็นว่ามันไม่เป็นอย่างที่คิด ตอนนี้ เศร้าเครียดไม่พูดคุยกับใครใช้หนักมาทางโซเชียลมากกว่าคนหาเว็ปหรือเพจต่างๆในแอปต่างๆ อยากหาที่ปรึกษาที่ระบาย ร้องไห้ทุกวันเพราะเครียด ไม่อยากมีชีวิตอยู่อยากให้ตายๆไปส้ะอยู่ในนี้ไม่ต่างอะไรกับคุก

thumbs-up

0

thumbs-upแพทย์ตอบคำปรึกษาแล้ว