thumbs-up
คือมีอะไรกับแฟน วันที่20 ใส่ถุงยางไม่รั่วไม่หลุด พอผมใกล้จะเสร็จ ผมก็รีบเอาอวัยวะเพศออกมาเสร็จนอกตัวของแฟนครับ แต่ยังใส่ถุงอยู่ แล้วแฟนผมกลัวเลยกินยาคุมฉุกเฉินไปด้วย แล้ววันที่27 มีเลือด คล้ายประจำเดือนมา3วัน ปกติแฟนผมประจำเดือนมา2-6 แต่ไม่มา แล้วตอนนี้มี ปวดท้องน้อยใต้สะดือมาเป็นอาทิตย์แล้ว(ปวดช่วงหัวหน่าวมากกว่า) แล้วมีอาการคัดเต้า มีอาการท้องอืด หลังกินข้าวด้วยครับ มีโอกาสท้องมั้ยครับ กังวลมาก
  • thumbs-up

คำตอบโดยแพทย์ผู้เชี่ยวชาญ

profile-img

ปภพ ชัยวัฒโนดม

(แก้ไขการตอบกลับ  - )

สวัสดีครับ จากข้อมูลประวัติที่แจ้ง การมีเลือดออกช่องคลอดผิดปกติ ประจำเดือนเลื่อน คลื่นไส้อาเจียน คัดเต้านม ล้วนเป็นอาการข้างเคียงจากการทานยาคุมฉุกเฉินได้ทั้งหมดครับ แต่โดยปกติอาการจะเกิดขึ้นช่วง 2-3 วันหลังทานยา แต่หากอาการยังคงอยู่นานกว่านั้น หมอแนะนำให้ไปปรึกษาสูตินรีแพทย์เพื่อตรวจเพิ่มเติมครับ ส่วนเรื่องโอกาสการตั้งครรภ์ หากใช้ถุงยางอนามัยตลอด ไม่รั่วไม่หลุด ร่วมกับทานยาคุมกำเนิดฉุกเฉินด้วยแล้ว โอกาสการตั้งครรภ์จากการมีเพศสัมพันธ์รอบนี้จะต่ำมากครับ อย่างไรก็ตามหากไม่มั่นใจสามารถหาซื้อที่ตรวจการตั้งครรภ์ได้จากร้านขายยาทั่วไป หรือไปตรวจที่คลินิกหรือโรงพยาบาลเพื่อความมั่นใจก็ได้ครับ คนไข้สามารถค้นหาแพทย์เฉพาะทางที่ต้องการและทำนัดหมายได้ทางเว็บไซต์ของเราที่ลิ้งค์นี้ https://bit.ly/3usT7yZ

thumbs-up

0

แพทย์สาขาที่เกี่ยวข้อง

doctor-image
icon

0

icon

10

icon

0

จักรพงษ์ บรูมินเหนทร์

หมออายุรกรรม

+ 1

ไม่มีข้อมูลโรงพยาบาลใกล้เคียง

ดูรายละเอียดแพทย์

icon

0

icon

26

icon

0

ณรงค์ศักดิ์ เกียรติขจรธาดา

icon

0

icon

45

icon

0

ณัฐชัย ศรีสวัสดิ์

+ 2

icon

0

icon

7

icon

0

ณัฐวุฒิ โตวนำชัย

+ 1

icon

0

icon

18

icon

0

ธนาวัฒน์ จิรกุลาภรณ์

icon

0

icon

34

icon

0

กิตติศักดิ์ ตั้งจิตตรง

icon

0

icon

28

icon

0

ทวิช เกียรติเลิศพงศา

icon

0

icon

35

icon

0

กฤษณ์ เกรียงไกรเกษม

icon

0

icon

1

icon

0

คมกฤช มหาพรหม

icon

0

icon

7

icon

0

ณรงค์ศักดิ์ เฮงพัฒนาดำรงค์

กระทู้ที่เกี่ยวข้อง

หญิง | อายุ 20 ปี

ปวดท้องประจำเดือน (Dysmenorrhea unpecified)

• ปวดท้อง
  • แสบท้อง
  • จุกแน่นท้อง

สวัสดีค่ะคือหนูประจำเดือนมาล่าสุดวันที่30sep-4octค่ะหลังจากนั้นก็ไม่มีประจำเดือนเลยเวลามีเพศสัมพันธ์ล่าสุดคือวันที่23nov,2decค่ะ ป้องกันโดนใช้ถุงยางอนามัยและยาคุมฉุกเฉินค่ะตระหว่างที่ประจำเดือนหายมารวจหลายรอบมากก็ขึ้น1ขีดจนเมื่อ4decตอนเช้าหนูตรวจครรภ์ขึ้น 1 ขีดแล้วช่วงบ่ายๆก็มีเลือดออกมาค่ะแล้วหนูก็ไปซื้อยาคุมyazมากิน(ไม่เคยทานยาคุมกำเนิดเลยค่ะนี่คือครั้งแรกที่ลองทาน)แต่ว่าตอนนี้ประจำเดือนหนูมาน้อยมากๆค่ะ แบบเปลี่ยนผ้าอนามัยตอนห้าทุ่มแล้วหนูตื่นมาตอนบ่ายๆยังไม่ถึงครึ่งแผ่นเลยค่ะแล้วก็ล่าสุด6decยังมีเลือดออกอยู่แต่ไม่มีเลือดเปื้อนที่ผ้าอนามัยเลยค่ะแบบมันมีเลือดออกอยู่แต่ปริมาณน้อยมากๆกับปวดท้องแบบนี้เป็นเลือดที่เกิดจากการตั้งครรภ์มั้ยคะหรือแค่ประจำเดือนมาน้อยๆเฉยๆ แล้วถ้าเป็นเลือดที่เกิดจากการตั้งครรภ์สามารถตรวจได้เลยมั้ยคะมีเลือดออกมา3วันค่ะตอนนี้วันที่7มีเลือดไหลกระปริกระปอยเหมือนประจำเดือนหมดค่ะ

thumbs-up

0