thumbs-up
มีอาการ ปวดที่อัณฑะข้างขวาและบวมด้วยครับ ช่วงๆแรกๆปวดมากอัณฑะบวมแดงจึงได้กินยาแก้ปวดกับลดไข้ไป จนตอนนี้ผ่านมา5วันแล้วอาการปวดบวมแดงได้ค่อยๆหายไปจนเกือบเป็นปกติมีปวดนิดหน่อยเวลาเดิน แต่ที่ลูกอัณฑะที่ปวดข้างขวาที่ปวดผมได้คลำดูที่ใต้อัณฑะมีก้อนแข็งๆอยู่แค่จับด้านหน้านิ่มปกติ แบบนี้เป็นจากอะไรหรอครับ ผมไม่ได้ไปหาหมอเพราะกลัว
  • thumbs-up

คำตอบโดยแพทย์ผู้เชี่ยวชาญ

profile-img

ปภพ ชัยวัฒโนดม

(แก้ไขการตอบกลับ 09:56 น., 5 ก.ค. 2566)

อาการของคนไข้น่าจะเกิดจากภาวะอัณฑะอักเสบครับ ซึ่งสาเหตุหลักเกิดจากการติดเชื้อทางเพศสัมพันธุ์ หรือติดเชื้อทางเดินปัสสาวะ การรักษาหลักจะเป็นการทานยาฆ่าเชื้อ เช่น Doxycycline นาน7วัน ร่วมกับการทานยาแก้อักเสบ เช่น Ibuprofen โดยหลังรักษาการติดเชื้อแล้วอาการเจ็บที่อัณฑะหรือคลำได้ก้อนที่อัณฑะอาจคงอยู่ได้เป็นสัปดาห์ แต่จะค่อยๆดีขึ้นครับ อย่างไรก็ตามหากอาการปวดหรือก้อนแข็งไม่ดีขึ้นในสองสัปดาห์ หมอแนะนำให้ไปตรวจเพิ่มเติมกับแพทย์ศัลยกรรมระบบทางเดินปัสสาวะครับ

thumbs-up

1

แพทย์สาขาที่เกี่ยวข้อง

doctor-image
icon

0

icon

4

icon

0

ศุภชัย สถิตมั่งคั่ง

หมอทางเดินปัสสาวะ

ไม่มีข้อมูลโรงพยาบาลใกล้เคียง

ดูรายละเอียดแพทย์

icon

0

icon

49

icon

0

อิศเรศ สายศร

icon

0

icon

16

icon

0

ชูสิน จีระจิตสัมพันธ์

icon

0

icon

61

icon

0

ดนัยพันธ์ อัครสกุล

icon

0

icon

177

icon

0

สุรพงษ์ ธนวงศ์วิบูลย์

icon

0

icon

159

icon

0

ดนัย แก้วจงประสิทธิ์

icon

0

icon

38

icon

0

ณัฐพล ลู่ชัยชนะ

icon

1

icon

23

icon

0

ชูวิทย์ ประดิษฐบาทุกา

icon

0

icon

58

icon

0

ทวีพงษ์ เหลืองอ่อน

icon

0

icon

12

icon

0

ธัชชัย พิพิธพันธ์พิพิท

กระทู้ที่เกี่ยวข้อง

ชาย | อายุ 35 ปี

อัณฑะอักเสบ (Epididymo-orchitis)

• ปวดบริเวณอัณฑะ
  • ปัสสาวะเป็นเลือด
  • อัณฑะอักเสบ

คือผมเคยเป็นหนองในเมื่อวันที่ 7-8 ได้รับการรักษาโดยการฉีดยา พร้อมกินยาเรียบร้อย หลังจากนั้น วันที่ 11-12 ปัสสาวะปนเลือดเล็กน้อย หมอให้ยาแก้อักเสบมา แต่ผมยังมีอาการปัสสาวะปนเลือดอยู่ครับ ไม่หาย จนวันที่ 26 ปวดใต้อัณฑะ ผมกลับไปหาหมอ x-ray ดูเหมือนเป็นฝีใต้อัณฑะ หมอให้ยาฆ่าเชื้อแบบฉีดกับแบบกินมา กินไปแล้ว 4 วันอาการดีขึ้นนิดเดียว ปัสสาวะยังมีเลือดปนเล็กน้อย ปวดอัณฑะเบาลง กรณีนี้ผมจะหายช่วงไหนครับ ยาฆ่าเชื้อยังกินอยู่นะครับ เป็น doxycycline กับ levofloxacin ผมกลัวได้ผ่าฝีครับ ถ้ากินยาอย่างเดียวจะหายมั้ยครับ แล้วเวลานานมั้ย

thumbs-up

0

ชาย | อายุ 25 ปี

อัณฑะอักเสบ (Epididymo-orchitis)

• ปวดบริเวณอัณฑะ
  • อัณฑะอักเสบ
  • หนองใน

ผมอยากจะสอบถามอาการของการปวดตรงอัณฑะครับ ผมพึ่งรักษาโรคหนองในหายได้ประมาณ 1 อาทิตย์ครับ แต่ผมมีอาการปวดบริเวณอัณฑะบางเวลแต่ผมมีอาการปวดบริเวณอัณฑะบางช่วงครับ โดยไม่ได้มีอาการทุกวันจะมีบางวันที่ผมมือไปโดนระหว่างปัสสาวะหรือดึงกางเกงโดนจะรู้สึกหน่วงๆปวดตรงบริเวณอัณฑะบางครั้งก็ 1 ข้าง หรือ 2 ข้าง ปวดสลับแบบนี้ ซึ่งคลีนิคเฉพาะทางที่ผมรักษาโรคหนองในบอกให้ซื้อยาแก้อักเสบ Doxy ทานวันละ 2 เม็ด 10วัน หลังยาหมดผมก็ยังปวดบางช่วงที่มือโดนอยู่ครับ เหมือนยังมีอาการอยู่ ผมเลยอยากสอบถามว่ามีสิทธิ์ เป็นท่อปัสาวะอักเสบหรือท่ออสุจิอักเสบได้ไหมครับ

thumbs-up

0