thumbs-up
เราสามารถปรึกษาออนไลน์ได้ไหมคะ
  • thumbs-up

คำตอบโดยแพทย์ผู้เชี่ยวชาญ

profile-img

ปภพ ชัยวัฒโนดม

(แก้ไขการตอบกลับ  - )

สวัสดีครับ อาการที่คนไข้แจ้งมีโอกาสเสี่ยงต่อการเป็นภาวะซึมเศร้าครับ คนไข้สามารถดูบริการปรึกษานักจิตบำบัด หรือพบจิตแพทย์ออนไลน์ได้ที่ลิ้งค์นี้ https://mall.agnoshealth.com/mental-health-subscription/ หรือต้องการทำนัดหมายพบจิตแพทย์ที่โรงพยาบาลเอกชนหรือคลินิก สามารถค้นหาได้ที่ลิ้งค์นี้ครับ https://bit.ly/3usT7yZ

thumbs-up

0

Related Doctors

doctor-image
icon

0

icon

186

icon

0

กิตติ สกาวรัตนโยธิน

หมอจิตเวช

ไม่มีข้อมูลโรงพยาบาลใกล้เคียง

ดูรายละเอียดแพทย์

icon

0

icon

31

icon

0

โชติมันต์ ชินวรารักษ์

หมอจิตเวช

icon

0

icon

38

icon

0

พันตรี เกิดโชค

หมอจิตเวช

+ 1

icon

0

icon

29

icon

0

ชัชวาลย์ ศิลปกิจ

หมอจิตเวช

icon

0

icon

144

icon

0

โกวิทย์ นพพร

หมอจิตเวช

icon

0

icon

66

icon

0

ธันยา วิชัยโกศล

หมอจิตเวช

icon

0

icon

13

icon

0

ไพฑูรย์ สมุทรสินธุ์

หมอจิตเวช

icon

0

icon

67

icon

0

นพดล วาณิชฤดี

หมอจิตเวช

icon

0

icon

28

icon

0

ลัญฉน์ศักดิ์ อรรฆยากร

หมอจิตเวช

icon

0

icon

29

icon

0

ชลภัฎ จาตุรงคกุล

หมอจิตเวช

+ 1

Related Forums

Female | Age 23 Year

เสี่ยงต่อโรคซึมเศร้า (Major depressive disorder)

• เสี่ยงต่อโรคซึมเศร้า
  • อ่อนเพลีย
  • ไม่มีแรง

สวัสดีค่ะ อยากจะปรึกษาค่ะในช่วง2-3วันที่ผ่านมามีความรู้สึกดาวน์มากๆ รู้สึกเบื่อ ไม่อยากทำอะไร ไม่อยากเจอใคร ใครพูดอะไรก็หงุดหงิดไปหมด บางครั้งอยู่ดีๆก็รู้สึกแย่จนร้องไห้ก็มี นอนไม่หลับด้วยค่ะ กว่าจะหลับใช้เวลานานมาก มาวันนี้ไม่รู้สึกดาวน์แล้วค่ะ แต่มันเหนื่อย เพลีย รู้สึกอยากนอนตลอดเวลา นี่ไม่ใช่ครั้งแรกที่เป็นค่ะ เป็นทุกครั้งที่เครียดมากๆ หรือมีความรู้สึกแย่ๆเข้ามา กว่าจะหายต้องใช้เวลาเป็นอาทิตย์เลยค่ะ มันเป็นเพระเครียดมากจนเกินไปหรือเพราะอะไรคะ แล้วควรไปพบแพทย์เพื่อรับการรักษาดีไหมคะ

thumbs-up

2

thumbs-upDoctor has responded to consultation

Female | Age 21 Year

เสี่ยงต่อโรคซึมเศร้า (Major depressive disorder)

• รู้สึกไร้ค่า
  • อยากตาย
  • ทำร้ายตัวเอง

คือหนูค่อนข้างรู้สึกว่าตัวเองเศร้าง่ายมากเลยค่ะแบบว่าเศร้าบ่อยมีอะไรกระทบกระเทือนใจนิดหน่อยก็คือร้องไห้เลยค่ะแทบจะทุกครั้งที่ร้องไห้รู้สึกเศร้ามากและในหัวความคิดแรกก็คือตายไปเลยดีมั้ยแบบนี้อะค่ะหลังจากนั้นก็จะร้องไห้ไม่หยุด โทษตัวเองถึงแม้ว่ามันจะไม่ใช่ความผิดเราแต่ ถ้าคนอื่นพูดมาว่าใช่เราก็จะชอบคิดว่ามันเป็นความผิดเราแล้วก็เศร้ามากค่ะแต่ในทุกๆครั้งที่หนูมีความคิดว่าตายไปซะเลยดีมั้ยเหนื่อยจังไม่อยากมีชีวิตอยู่ต่อแล้วอยากหนีไปไกลๆแต่ในหลายหลายครั้งที่หนูคิดแบบนี้ก็จะมีความคิดหนึ่งแทรกมาในหัวก็คือถึงแม้ว่าหนูอยากตายแต่ที่จริงแล้วเราก็ยังอยากที่จะมีชีวิตอยู่อ่ะค่ะเพื่อดูว่า เราเองก็อยากรู้ว่าโลกต่อไปจะเป็นยังไงจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงเปลี่ยนแปลงไปไหมอยากเป็นคนที่มีความสุขบ้างอะค่ะแต่ว่ามันยากมากเลย

thumbs-up

0

thumbs-upDoctor has responded to consultation