forum-bubble

ผมอยากรักษาแบบไม่ใช้ยาแต่ทางบ้านต้องการให้ผมไปหาหมอไปพูดคุยไปรับยาส่วนตัวทางบ้านไม่ค่อยให้อิสระทั้งๆ...

forum-profile

เพศ ชาย

อายุ 24 ปี

share-primary

แชร์โพสต์

ai-case

วิเคราะห์โรคด้วย AI

14 ธ.ค. 2565

เสี่ยงต่อโรคซึมเศร้า

เสี่ยงต่อโรคซึมเศร้า
วิตกกังวล
คิดมาก
หยุดคิดไม่ได้
คิดวนซ้ำๆ
ทำร้ายตัวเอง
คิดฆ่าตัวตาย
อยากตาย

ผมอยากรักษาแบบไม่ใช้ยาแต่ทางบ้านต้องการให้ผมไปหาหมอไปพูดคุยไปรับยาส่วนตัวทางบ้านไม่ค่อยให้อิสระทั้งๆที่อายุก็จะ25แล้วที่บ้านทำตัวกับผมไม่เหมือนเดิมพอทางล้านรับรู้ว่าผมเป็นซึมเศร้าบางทีก็หาว่าผมเรียกร้องทั้งๆที่ผมไม่ได้อยากเป็นทุกๆอย่างกดดันผมจากเรื่องเล็กๆบางเรื่องที่ผมไม่เคยรู้สึกแบบนี้พอเป็นขึ้นมามันกลับมีผมกระทบกับความรู้สึกมากๆผมไม่มีใครให้ระบายคิดมากจนบางทีผมคิดว่าการตายกับมีชีวิตอยู่มันมีค่าเท่าๆกันผมก็อยากจะดีขึ้นแต่ไม่อยากให้ทางบ้านช่วยใดๆเพราะผมคิดเสมอว่าผมคือภาระต้องไปเสียเวลาเสียค่ายาผมอยากจะรักษาเองจริงๆกระทู้นี้ผมแค่อยากนะบายปัญหาที่ผมแก้มันไม่ได้อีกต่อไปแล้วครับขอบคุณครับ

like-grey

1

forum-answeredd

แพทย์ตอบคำปรึกษาแล้ว

forum-not-answered-white

คำตอบโดยแพทย์ผู้เชี่ยวชาญ

นพ.กันตณัฏฐ์ อยู่ตรีรักษ์ Agnos

นพ.กันตณัฏฐ์ อยู่ตรีรักษ์

14 ธ.ค. 2565

สวัสดีครับ การรักษาโรคซึมเศร้าโดยส่วนใหญ่การรักษาด้วยยาร่วมด้วยมักจะได้ผลดีกว่าการรักษาโดยไม่ใช้ยาครับ แต่ถ้าหากมีประเด็นในชีวิตที่กระตุ้นให้เกิดความเครียดหรือความรู้สึกแย่ๆอยู่ซ้ำๆ ก็อาจเหมาะกับการรักษาด้วยการทำจิตบำบัดควบคู่ไปกับการใช้ยาด้วย เพื่อให้สามารถจัดการปรับมุมมองที่มีต่อปัญหาหรือสามารถหาวิธีจัดการปัญหาที่ดีขึ้นได้ครับ และในกรณีที่มีปัญหาความสัมพันธ์ในครอบครัวการทำจิตบำบัดแบบครอบครัวก็สามารถช่วยได้เช่นกันครับ หมอแนะนำให้ลองปรึกษากับจิตแพทย์ที่ดูแลอยู่ให้ช่วยประเมินความเหมาะสมของการรักษาในรูปแบบนี้ดูครับ

like-grey

0